GEN 241 ความงดงามแห่งชีวิต

Beauty of Life

คำอธิบายรายวิชา

ศึกษาเกี่ยวกับความสัมพันธ์ระหว่างมนุษย์กับคุณค่าและความงามท่ามกลางความหลากหลายทางวัฒนธรรม  เน้นที่การรับรู้คุณค่า การสัมผัสความงามและการแสดงออกทางอารมณ์ของมนุษย์  รับรู้และเรียนรู้เกี่ยวกับคุณค่าและความงามในด้านต่างๆ ที่เกี่ยวกับการดำรงชีวิตมนุษย์ เช่น ชีวิตกับความงามในด้านศิลปะ ดนตรี วรรณกรรม รวมไปถึงความงามในธรรมชาติรอบๆ ตัวมนุษย์

This course aims to promote the understanding of the relationship between humans and aesthetics amidst the diversity of global culture.  It is concerned with the perception, appreciation and expression of humans on aesthetics and value.  Students are able to experience learning that stimulates an understanding of the beauty of life, artwork, music and literature, as well as the cultural and natural environments.

sec A1-A8 (วันพุธ 9.30-11.20 น.) (SCL216)

Approved
GEN241 Sec A1-A8 (ผู้บรรยาย)
นายไกรศิลา กานนท์
นักพัฒนาการศึกษา
Approved
กลุ่มย่อย A1 (CB1304)
อ. พฤษภารัตน์ รัตนาภรณ์
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย A2 (CB1403)
ศกลวรรณ นภาพร
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย A3 (CB1404)
อ. ปฏิกร ศรีภิรมย์
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย A4 (CB1501)
ปกรณ์ สุปินานนท์
อาจารย์ประจำ
Approved
กลุ่มย่อย A5 (CB2403)
อ. นันทนา พิชัยพัฒนโสภณ
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย A6 (CB2404)
อ. พัชราภรณ์ แกล้วเขตรการ
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย A7 (CB2505)
อ. ไพโรจน์ เกษมสุขโชติกุล
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย A8 (CB2507)
อ. สุวภี สำอางศรี
อาจารย์พิเศษ

sec B9-B15 (วันศุกร์ 9.30-11.20 น.) (SCL216)

Approved
GEN241 Sec B9-B15 (ผู้บรรยาย)
นายไกรศิลา กานนท์
นักพัฒนาการศึกษา
Approved
กลุ่มย่อย B10 (CB1403)
อ. ชนนิกานต์ ขลิบทอง
อาจารย์ประจำ
Approved
กลุ่มย่อย B11 (CB1404)
อ. มิ่งพร ทองมี
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย B12 (CB1501)
อ. พฤษภารัตน์ รัตนาภรณ์
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย B13 (CB2403)
ผศ. สมบูรณ์ เวชกามา
อาจารย์ประจำ
Approved
กลุ่มย่อย B14 (CB2404)
อ. กุลวดี แหยมเกตุ
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย B15 (CB2502)
อ. ศศิธร คำเอียด
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย B9 (CB1304)
รศ.ดร. มานะ อมรกิจบำรุง
อาจารย์ประจำ

sec C16-C23 (วันศุกร์ 13.30-15.20 น.) (SCL216)

Approved
GEN241 Sec C16-C23 (ผู้บรรยาย)
นายไกรศิลา กานนท์
นักพัฒนาการศึกษา
Approved
กลุ่มย่อย C16 (CB1303)
อ. อัจฉรากรณ์ วิโรจน์กูลทอง
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย C17 (CB1304)
ผศ.ดร. ศศิธร​ พุทธวงษ์
อาจารย์ประจำ
Approved
กลุ่มย่อย C18 (CB1403)
อ. ปนิตา แก้วทอง
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย C19 (CB1404)
อ. สุภัคศรี เวศม์วิบูลย์
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย C21 (CB2403)
อ. สุวภี สำอางศรี
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย C22 (CB2404)
อ. มิ่งพร ทองมี
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย C23 (CB2502)
อ. จารุวรรณ ปวราจารย์
อาจารย์พิเศษ

sec Int A31-Int A36 (วันพุธ 13.30-15.20 น.) (SC2109)

Approved
กลุ่มย่อย Int A31 (SC2109)
Michael A. Colby
อาจารย์ประจำ
Approved
กลุ่มย่อย Int A32 (CB2403)
อ. ธันย์รัศมิ์ ขุนศรียา เสมอภาค
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย Int A33 (CB2404)
Mr. Hassan Majhoor
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย Int A34 (CB2407)
อ. เพ็ญนภา จินดามัย
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย Int A35 (CB2502)
อ. นงนุช มีสมวัฒน์
อาจารย์พิเศษ
Approved
กลุ่มย่อย Int A36 (CB2503)
อ. เมทยา ปรียานนท์
อาจารย์พิเศษ